Chọn trường đại học, em không nghe lời mẹ!

Thảo luận trong 'Tâm sự, tùy bút' bắt đầu bởi trangle, 17/4/17.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. trangle

trangle Chiến Binh

Có anh chị nào đang trong hoàn cảnh giống như em bây giờ không ạ, thật sự những ngày này em vô cùng buồn và áp lực vì mâu thuẫn giữa em và mẹ trong việc thi đại học của em. bản thân em thích ngành kinh doanh quốc tế và định nộp vào khoa QT, ĐHQG nhưng mẹ em lại muốn con gái theo ngành kế toán để sau này ổn định. Em ên nghe lời mẹ hay theo đuổi đam mê của em thì mẹ em sẽ rất buồn ạ!

letunghd thích bài này.
  2. trungZ

trungZ Hiệp Sĩ

Mình cũng định thi ngành KDQT nhưng chưa biết chọn trường nào đây, bạn đã tìm hiểu về khoa QT của ĐHQG chưa cho mình xin ý kiến với, mình chỉ biết trường này phải có IELTS thì phải mà mình học TA ko tốt lắm, hiuhiu

3. tellnone

tellnone Chiến Binh

Có niềm đam mê thì phải theo đuổi đến cùng chứ bạn, như bạn còn hơn khối người sắp thi mà không biết mình cần gì và muốn gì

4. trungZ

trungZ Hiệp Sĩ

Mới có quy chế mới khoa quốc tế ĐHQG năm nay chỉ xét tuyển dựa trên điểm thi đại học và kết quả thi ĐGNL còn hiệu lực đấy ạ

5. tellnone

tellnone Chiến Binh

hình như khoa quốc tế ĐHQG cũng đào tạo ngành kế toán nữa mà bạn, mà theo mình thấy thì hầu như các trường kinh tế đều đào tạo kiến thức đại cương cả, còn nghề nghiệp thì phụ thuộc vào bạn thích làm gì và thế mạnh của bạn nữa

6. yu.kino

yu.kino Chiến Binh

Xác định học khoa QT, ĐHQG thì bạn phải giỏi tiếng anh đó nhé, đầu vào là chứng chưa A-level của Trung tâm Khảo thí Đại học Cambridge, Anh hoặc IELTS tối thiểu 5,5. Nếu ko có thì sau khi bạn vào phải học bổ sung, Được cái trường này có giáo viên dạy là người nước ngoài, môi trường năng động phết

7. krvir

krvir Hiệp Sĩ

Kế toán bjo ra trường thất nghiệp đầy bạn ah, quan trọng không phải bạn học ngành gì mà bạn phải giỏi trong lĩnh vực của bạn

8. letunghd

letunghd Berlin Mùa Lá Vàng

cái này lạc chủ đề mình move về tâm sự tuỳ bút nhé

9. yotushiba

yotushiba Hiệp Sĩ

Trước thi ĐH mình cũng làm bố mẹ mình buồn nhiều, bố mẹ mình muốn mình thi cảnh sát nhưng mình lại thích kinh tế, giờ tuy mức lương ko cao nhưng mình lại rất thích công việc hiện tại, dù sao mình cũng không hối hận về quyết định của mình

10. yotushiba

yotushiba Hiệp Sĩ

Ah thêm chút kinh nghiệm cho bạn là nên học tiếng anh nhé, nếu muốn có một công việc với mức thu nhập tốt. Giờ mình mới bắt đầu học lại từ đầu nè, huhu. Cố gắng lên bạn nhé

11. trangle

trangle Chiến Binh

Em cảm ơn các anh chị ạ, thật ra e không thích kế toán lắm vì nó liên quan đến số liệu và đòi hỏi tính cẩn thận mà em thì thích những công việc năng động thiên về giao tiếp nhiều hơn, mà hình như học kế toán ra trường sẽ có chuyên môn hơn kinh tế quốc tế đúng ko ạ, ngành kinh tế quốc tế em nghe tên đã thích rồi nhưng thực sự cũng chưa hiểu rõ sẽ học về cái gì và làm gì ạ, có anh chị nào biết ko ạ?

12. hitler

hitler Chiến Binh

Bạn học tiếng anh ko giỏi thì tốt nhất nên cân nhắc, vì các khoa quốc tế đầu dạy và học bằng song ngữ, khoa quốc tế , ĐHQG dạy kiến thức chuyên ngành 100% bằng tiếng anh, có gv nước ngoài giảng dạy, yêu cầu đầu vào cũng cần tiếng anh nữa?

13. never.ever

never.ever Chiến Binh

Học kinh doanh quốc tế bạn có thể hiểu nôm na là học kinh doanh với nước ngoài, sau ra trường bạn có thể làm cho các cty nước ngoài như xuất nhập khẩu, ngân hàng quốc tê, đầu tư quốc tế và phải có tiếng anh bạn nhé

14. trungZ

trungZ Hiệp Sĩ

Vậy chương trình học tiếng anh như vậy có nặng ko ạ và có khác so với các trường Đh chính quy ko?

15. benzino7

benzino7 Hiệp Sĩ

mình đang là sv năm 2 khoa QT đây, mình có 1 số kinh nghiệm chia sẻ vs bạn như này. Nếu bạn thực sự thích ngành KDQT và có nền tảng TA thì bạn nên thi vào khoa vì bạn sẽ được đào tạo kiến thức bằng tiếng anh, theo chuẩn chương trình đào tạo các trường ĐH của Mỹ, Canada nên phương pháp học khá mới mẻ, bạn cũng có thể đăng ký du học chuyển tiếp để lấy bằng quốc tế, đây là cơ hội du học rất dễ đó bạn

16. trungZ

trungZ Hiệp Sĩ

Cho em hỏi hình thức du học chuyển tiếp bên ĐHQG là như nào ạ, cần đk gì và có được học bổng ko ạ?

17. benzino7

benzino7 Hiệp Sĩ

LÀ hình thức học bán phần, bạn có thể học vài năm ở VN sau đó đky du học chuyển tiếp tại các trường QT, bằng sẽ do các trường đó cấp nhé, theo mình biết thì khoa QT ĐHQG cũng có xét học bổng du học thì phải

18. krvir

krvir Hiệp Sĩ

Em mình học ngành KDQT ĐHQG năm 2 đi du học ANh, còn xin đc 20% HB nữa, tiết kiệm khá nhiều so vs việc du học ngay từ đầu

19. yu.kino

yu.kino Chiến Binh

Hình thức bán phần này giờ được nhiều chọn học vì vừa tiết kiệm, sinh viên lại có nền tảng kiến thức và trình độ tiếng anh cơ bản rồi

20. hitler

hitler Chiến Binh

Công nhận giờ du học đơn giản hơn ngày xưa rất nhiều, ra trường lại được ưu tiên và có nhiều cơ hội hơn

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi